માહ બોખ્તાર, માહ યઝદ બેરેસાદ સૌમ્ય ચંદ્રના આશીર્વાદો આપણને મળી શકે! (યશ્ત સરીઝ)

ચંદ્રમાં અવિશ્વસનીય જાદુઈ અને ચુંબકીય કંઈક છે. હું ચંદ્રની પ્રશંસા કરવામાં એટલી ખોવાઈ ગયી હતી કે ચાલતા ચાલતા એક વાર લપદી ગઈ હતી. તે છતાં પણ મેં તેના સૌમ્ય કિરણોમાં ભીંજાવવાનું ક્યારેય અટકાવ્યું નથી. ઘણી વાર, હું રાત્રે જાગતી હોઉં ત્યારે બારીમાંથી ચંદ્રનો પ્રકાશ વહેતો જોવા મળે છે. તેની શાંત પ્રકાશની પ્રશંસા કરવા માટે ઘણી વાર હું જમીન પર માથાને ટેકવીને સુઈ ગઈ છુંં.
માણસે શોધી કાઢયું છે કે ચંદ્રના ચુંબકીય ખેંચાણ દરિયાની ભરતી અને ઓટનું કારણ છે. ભારતીય જ્યોતિષવિદ્યા ચંદ્ર કેલેન્ડર પર આધારિત છે અને આપણા ગ્રહની નિકટતાને કારણે, ચંદ્રનો પ્રભાવ સૂર્ય કરતા વધુ મજબૂત માનવામાં આવે છે.
ભલે આપણે પોતાને વ્યક્તિઓ તરીકે સમજીએ, પણ આપણે ખરેખર એક સંયુક્ત બ્રહ્માંડના નાના નાના કણો છીએ. આ આપણી શક્તિઓ દ્વારા પ્રાર્થના કરવામાં આવે છે જે આપણી પ્રાર્થનાનું પાઠ કરે છે અને તરત જ તેમના સ્પંદનોના ફાયદા અનુભવે છે. આ દરેક પ્રકૃતિ અથવા બ્રહ્માંડના કેટલાક અથવા બીજા પાસાથી સંબંધિત છે. ‘માહ બોખ્તાર નીઆએશ’ અને ‘માહ યશ્ત’ ચંદ્રને સમર્પિત કરવા માટેના દળ છે. દીનબાઈના પુસ્તકમાં ચંદ્રને વર્ણવતા શબ્દો અનુસાર, એક સુંદર અરીસો, નમ્ર પ્રકાશ આપનાર, દૈવી ગાયનો ચહેરો. બહમન અમેશાસ્પંદની જેમ, માહ બોખ્તાર પણ ગોશપાન્દ (પશુ) ના સર્જક છે. એવું પણ કહેવામાં આવ્યું છે કે તમામ અમેશાસ્પંદ, મોહોર યઝદ અને માહ બોખ્તારમાં ગાયની લાક્ષણિકતાઓ છે.
માહ બોખ્તારનો દરજ્જો એમેશાસ્પંદના સમાન છે, પાક દાદાર અહુરા મઝદાના સહકાર્યકરો, જેઓ અસ્તિત્વના સાત જુદા જુદા ક્ષેત્રનો હવાલો લે છે.
ચંદ્રની કળા, જે પંદર દિવસ સુધી ફેલાયેલી છે, તે ખૂબ જ ખાસ લય છે. આપણે હવે જાણીએ છીએ કે આ ચંદ્ર પર પડતી પૃથ્વીની છાયા સાથે સંબંધિત છે, પરંતુ શાસ્ત્રોમાં જણાવાયું છે કે ચંદ્ર પૃથ્વીના આશીર્વાદ અને માનવજાત દ્વારા કરવામાં આવેલા સારા કાર્યોને અશો પાક રાવણને અર્પણ કરે છે – સ્વર્ગસ્થ આત્માઓ, જેઓ છે પોતાને તેજ માણસો.
જ્યારે તે ખીલે છેે (વૃદ્ધિ પામે છે) દરમિયાન, તે તમામ જીવંત પ્રાણીઓ, ખાસ કરીને જે લોકો નિયમિતપણે આ નીઆએશ/ યશ્તનો પાઠ કરે છે તેને આજીવિકાની પુષ્કળ આશીર્વાદ આપે છે. રાત્રિ દરમિયાન, તેનો નમ્ર પ્રકાશ દેશના આશીર્વાદ લે છે. ચંદ્રનો પ્રકાશ નમ્ર અને કોમળ પ્રકાશ છે જે આંખને નુકસાન પહોંચાડતો નથી, બહમન અમેશાસ્પંદની તેજસ્વીતાની જેમ, જે તમામ જીવંત લોકો પર નમ્ર છે.
વોહુમનોની જેમ, માહ બોખ્તારની અસર પણ મન સાથે સંબંધિત છે. તેથી, સલાહ આપવામાં આવે છે કે જ્યારે તમે અથવા કોઈ પ્રિય વ્યક્તિ ખૂબ વ્યથિત હોય અથવા ડૂબેલા મનની હોય, ત્યારે આવા વ્યક્તિ માટે માહ બોખ્તાર નીઆએશનું પાઠ કરવું ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. ચંદ્રની શાંતિ અને સુલેહ-શાંતિ મનને વશ કરશે, તે આ પ્રાર્થનાની શક્તિ છે.

About - ડેઝી પી. નવદાર

Leave a Reply

*