મીનો રામ – આનંદ આપનાર

ઝોરાસ્ટ્રિયન કેલેન્ડરમાં એકવીસમો દિવસ મિનો રામ (અવેસ્તા રામન) – આનંદ આપનારને સમર્પિત છે. મીનો રામ એ સાર્વત્રિક મનની આનંદકારક સ્થિતિ છે જેને આપણે આપણા પોતાના મનમાં આનંદ લાવવા માટે બોલાવીએ છીએ. ઝોરાસ્ટ્રિયન પરંપરામાં, મીનો રામ આનંદ, શાંતિ અને ઘરેલું સંવાદિતાનું નેતૃત્વ કરે છે. તેથી જ લગ્ન પ્રસંગે વરાધ-પટ્ટર બાજ કરીને મીનો રામનું આહવાન કરવામાં આવે છે. ઝોરાસ્ટ્રિયન યુગલો વૈવાહિક આનંદ, શાંતિપૂર્ણ સાહચર્ય અને ઘરેલું સંવાદિતા માટે મીનો રામના આશીર્વાદ મેળવવા માટે આ વિધિ કરાવે છે.
મીનો રામને ભૌતિક અને આધ્યાત્મિક જગત વચ્ચેના અવકાશના રક્ષક તરીકે પણ માનવામાં આવે છે, અને તેથી વ્યક્તિના મૃત્યુ પછી ચોથા દિવસે મીનો રામને બોલાવવામાં આવે છે (ચાહરોમ અથવા સવારની પૂર્વે મીનો રામના માનમાં બાજનું પઠન કરવામાં આવે છે. મૃત્યુ પછીનો ચોથો દિવસ) આ ભૌતિક જગતમાંથી આધ્યાત્મિક વિશ્ર્વમાં મૃતકના આત્માના સલામત માર્ગની ખાતરી કરવા માટે. જો કે, જસા મે અવંઘે મઝદા પ્રાર્થનામાં અંતિમ સંસ્કાર સમારંભ દરમિયાન મીનો રામનું નામ (રમાનો ખ્વાસ્ત્રે) લેવામાં આવતું નથી, કારણ કે મૃત્યુ એ આનંદની ઘટના નથી. રસપ્રદ વાત એ છે કે મીનો રામ સમયના પરિમાણની અધ્યક્ષતા પણ કરે છે.
મીનો રામ અને મોહોર અને ગોશ યઝાતા એ ત્રણ હમકાર અથવા વહુ મનના સહકાર્યકરો અથવા બોવાઇન પ્રાણીઓના રક્ષક બહમન અમેશાસ્પંદ છે. તેથી, શ્રદ્ધાળુ પારસી લોકો મહિનાના આ ચાર દિવસોમાં માંસ ખાવાનું ટાળે છે.
મોહર અથવા માહ યઝાતા એ અવેસ્તા માઓન્ઘ છે જે ચંદ્રની અધ્યક્ષતા કરે છે. ચંદ્ર આપણા મન અને મૂડને અસર કરવા માટે જાણીતો છે. મનની શાંતિ અને માનસિક સ્થિરતા માટે માહ બોખ્તાર નીઆએશનો પાઠ કરીને માહ યઝાતાનું આહવાન કરવું ખૂબ જ ફાયદાકારક માનવામાં આવે છે. માહ બોખ્તાર નીઆએશમાં, ચંદ્રને ગવ ચિત્ર અને યસ્ના 29માં પૃથ્વીના બીજ તરીકે વર્ણવવામાં આવ્યા છે અને ગાયના રૂપમાં પ્રતીકરૂપે દર્શાવવામાં આવ્યા છે. ગોશ એ માંસનો સંદર્ભ નથી. ગોશ એ અવેસ્તા ગ્યુશ છે જે પૃથ્વી અને પશુઓની અધ્યક્ષતા કરે છે. યાસ્ના 29 એ ગ્યુશ ઉરૂઆન અથવા પૃથ્વીનો આત્મા (ગાયના રૂપમાં) અહુરા મઝદાને ફરિયાદ કરે છે અને યાતનામાંથી મુક્તિની માંગ કરે છે. તેથી, ધર્મપ્રેમી ઝોરાસ્ટ્રિયનો ગોશ રોજના દિવસે માંસ ખાવાનું ટાળે છે કારણ કે ગોશ યઝાતા, જેમ કે અગાઉ જણાવ્યું હતું તેમ, બોવાઇન અને ગેયુશ ઉરૂઆનના રક્ષક, અથવા પૃથ્વીનો આત્મા, બહમન અમેશા સ્પેન્ટાના હમકાર અથવા સહકાર્યકર છે. ગાયના રૂપમાં ધર્મશાસ્ત્રીય રીતે વિઝ્યુઅલાઈઝ કરવામાં આવ્યું છે.
આ દિવ્યતાઓને આહવાન કરીને આપણે જે આત્મસાત કરવાની કે અનુકરણ કરવાની ઈચ્છા રાખી શકીએ તે છે પ્રકાશિત, સર્જનાત્મક, હકારાત્મક અને તેજસ્વી માનસિકતા સાથે આનંદમય જીવન જીવવું.

Noshir H. Dadrawala
Latest posts by Noshir H. Dadrawala (see all)

Leave a Reply

*