એશિયાટિક સોસાયટીના પ્રથમ મહિલા પ્રમુખ તરીકે ચૂંટાયેલા વિસ્પી બાલાપોરિયા

31 મી ઓગ્સ્ટ, 2019 ના રોજ, મુંબઈની 215 વર્ષ જુની એશિયાટીક સોસાયટીને તેની પહેલી મહિલા પ્રમુખ મળી હતી, ત્યારબાદ 78 વર્ષીય પ્રોફેસર વિસ્પી બાલાપોરિયાએ 163માંથી 107 મત મેળવીને આ પદ માટેની ચૂંટણી જીતી લીધી હતી. સમાજની બે સદી જુના ઇતિહાસમાં આ એક મુખ્ય સીમાચિહ્નરૂપ છે, જેમાં અત્યાર સુધીમાં મહિલાઓ પદાધિકારીઓ, ઉપ-પ્રમુખ અને માનદ સચિવો ધરાવે છે. વિસ્પી બાલાપોરિયાની પ્રમુખપદ ઉપરાંત, એશિયાટીક સોસાયટીએ માનદ સચિવ, પાંચ મેનેજિંગ કમિટીના સભ્યો અને શેરેનાઝ નાલવાલા સહિત ચાર ઉપ-પમુખની પણ પસંદગી કરી.
પ્રથમ ભારતીય રાષ્ટ્રપતિ ડો. રાજેન્દ્ર પ્રસાદના પૂર્વ સચિવ શ્યાવક્ષ લાલની પુત્રી, વિસ્પી બાલાપોરીયા હાલમાં જય હિંદ કોલેજની મુલાકાત જરૂરત સમયે લે છે. તેઓ ઉપ-આચાર્ય અને અંગ્રેજી વિભાગના વડા તરીકે નિવૃત્ત થયા છે. બ્રિટીશ કાઉન્સિલ એસોસિએશનના વિદ્વાન સભ્ય, તેમણે મુંબઈ યુનિવર્સિટીમાં વિવિધ ક્ષેત્રોમાં સેવા આપી છે. તે સર જમશેદજી જીજીભોય પારસી લાભદાયી સંસ્થામાં ટ્રસ્ટીપણ છે અને બાયરામજી જીજીભોય પારસી ચેરીટેબલ સંસ્થામાં સલાહકારનું પદ ધરાવે છે.
સમર્પિત શિક્ષક, વિસ્પી બાલાપોરીયાને મુંબઈ યુનિવર્સિટી દ્વારા 1999 માં ‘શ્રેષ્ઠ શિક્ષક’ એવોર્ડથી સન્માનિત કરવામાં આવ્યા હતા. તેણીએ ઓક્સફર્ડ યુનિવર્સિટી (1956) માંથી ગ્રેજ્યુએટ અને અનુસ્નાતક ડિગ્રી સાથે શિક્ષણનું પ્રમાણપત્ર પણ મેળવ્યું છે. તેમનો હાલનો એમફિલ નિબંધ ‘અંગ્રેજીમાં નિમ્ન સ્તરની નિપુણતાવાળા અંડરગ્રેજ્યુએટ વિદ્યાર્થીઓ માટે લેખિત અભ્યાસક્રમ ડિઝાઇન કરવા પર છે.’

Leave a Reply

*