ગર્લ ગાઇડ મુવમેન્ટના ગૌરવ – મેહરૂ ટાંગરી

સિક્ધદરાબાદમાં જન્મેલા અને ઉછરેલા, મેહરૂ ટાંગરી જીવનમાં પાછળથી કોલકાતા ગયા. બાળકો પ્રત્યેના તેના પ્રેમથી તેણીએ 25 વર્ષથી વધુ સમય માટે ભણાતી લોરેટો બોબજાર શાળામાં વ્યવસાય તરીકે શિક્ષણ આપવાનું પસંદ કર્યું! જ્યારે પારસી ગાઇડ કંપની (કોલકાતા) ની રચના 1968માં થઈ હતી, ત્યારે તે ત્યાંના પ્રથમ ગાઈડ કેપ્ટન હતા જેણે ‘ગાઈડ કેપ્ટનો માટે પ્રારંભિક અને અદ્યતન તાલીમ અભ્યાસક્રમ’ પૂર્ણ કર્યો હતો અને હિમાલયન વુડ બેજ પણ મેળવ્યો હતો. ગાઈડ ચળવળની ગતિમાં ઉમેરો કરતાં, મેહરૂએ પશ્ચિમ બંગાળ (ડબ્લ્યુબી) ની રાજ્ય તાલીમ ટીમના ભાગ રૂપે રાજ્ય સત્તાવાર હોદ્દો સ્વીકાર્યો, સફળતાપૂર્વક લીડર ટ્રેનર ગાઈડ અભ્યાસક્રમ પૂર્ણ કર્યો. તે પ્રથમ કલકત્તા ડિસ્ટ્રિક્ટ એસોસિએશનની ડિસ્ટ્રિક્ટ કમિશનર ગાઇડ અને ભારત સ્કાઉટ અને ગાઇડ્સ (ડબ્લ્યુબી) ના સહાયક રાજ્ય કમિશનર બન્યા હતા અને ત્યારથી તે યુવા ગાઈડસ અને ગાઈડર્સને તાલીમ આપવામાં મહત્ત્વની ભૂમિકા નિભાવી રહ્યા છે.
મેહરૂના અધ્યયન હેઠળ, પારસી ગર્લ ગાઇડ્સે કોલકાતામાં પ્રતિષ્ઠિત મર્ચંદ ખન્ના શીલ્ડ જીતી, જેમાં વિવિધ ગાઈડ પરીક્ષણો અને છોકરીઓનો સમાવેશ જે કલા અને હસ્તકલામાં તેમની પ્રતિભા દર્શાવે છે. સ્વર્ગસ્થ રાષ્ટ્રપતિ, અબ્દુલ કલામ (2007) દ્વારા ‘ધ સિલ્વર સ્ટાર’ પ્રસ્તુત કરવામાં આવ્યું તેની કેટલીક ઉપલબ્ધિઓમાં; લાઈફ ટાઈમ અચીવમેન્ટ એવોર્ડ સમાજસેવા માટે 2010માં 17મો ભારત નિર્માણ એવોર્ડ; 2010માં સ્કાઉટ અને ગાઇડ્સના ક્ષેત્રમાં ખાસ કરીને પારસી સમુદાય પ્રત્યે ઉત્કૃષ્ટ સમર્પણ અને પ્રતિબદ્ધતા માટે મરહુમ એરવદ ડીબી મહેતાસ ઝોરાસ્ટ્રિયન અંજુમન દ્વારા એવોર્ડ; અને, પ્રથમ કલકત્તા ડિસ્ટ્રિક્ટ એસોસિએશને તેમની ડિસ્ટ્રિક્ટ કમિશનર અને ગાઇડ્સ તરીકેની સમર્પિત સેવાઓ માન્ય રાખી અને તેમને ‘ટ્રેનર તરીકેની સૌથી અપવાદરૂપ સેવા’ એનાયત કરી. તાજેતરમાં જ, તેમને ભારત સ્કાઉટ્સ અને ગાઇડ્સ, 2019માં પશ્ચિમ બંગાળના રાજ્યપાલ કેશરીનાથ ત્રિપાઠી દ્વારા પ્રસ્તુત કરાયેલા કોલકાતા તરફથી લાઇફટાઇમ એચિવમેન્ટ એવોર્ડ મળ્યો હતો. કલકત્તા પારસી ક્લબે ઓલપાડવાળા હોલમાં આ લાઇફટાઇમ એવોર્ડ પ્રાપ્ત કરવા બદલ મેહરૂ ટાંગરીનું સન્માન કર્યું હતું.

Leave a Reply

*