તમે જીવનને કેટલો પ્રેમ કરો છો?

તાજેતરમાં, મેં મધમાખીની જાતિ વિશેનો એક લેખ વાંચ્યો. તે ખૂબ સ્પષ્ટ રીતે જણાવે છે કે જો આ મધમાખીઆઊંબે લુપ્ત થઈ જાય છે, તો પછી ફક્ત દસ વર્ષમાં પૃથ્વી પરનું આખું જીવન બંધ થઈ જશે શું તે અસાપણા માટે ચેતવણી નથી? ચાલો હવે સિક્કો ફ્લિપ કરીએ. જો બધી માનવજાત લુપ્ત થઈ જશે, પૃથ્વી વધુ વધશે, તે પોતાની જાતને પુનર્સ્થાપિત કરશે, હિમનદીઓ ફરીથી બનાવશે, આબોહવાની સ્થિતિ સ્થિર થશે, જંગલો ખીલી ઉઠશે, જેમ કે પક્ષીઓ અને પ્રાણીઓની તમામ પ્રજાતિઓ વધશે. આપણો સંપૂર્ણ વિનાશ ફક્ત ગ્રહ પર હકારાત્મક અસર કરશે. શુ આ દુ:ખનીવાત નથીે, પરંતુ સાચું છે, આજે આપણા ગ્રહમાં ફક્ત એક જ ખોટું છે તે છે આપણે પોતે.
તેથી, શું આપણે આપણા ઘરની, આપણા ગ્રહની અને તેના પરના બધાની જવાબદારી લઈશું? આપણે જે સંસાધનો માણીએ છીએ તે આપણી માલીકીના નથી, અમે ફક્ત તેને આપણી આવનારી પેઢીને ઉધાર આપીએ છીએ. આપણે આપણા ગ્રહ પર એકમાત્ર સૌથી વિનાશક પ્રજાતિ બની ગયા છીએ. આપણી વધારાની તરસ કયારે ઓછી નથી થવાની. અને હવે આપણે જોઈ શકીએ છીએ કે સમય પૂરો થઈ ગયો છે. નેચરલ કૂલિંગ, જે આપણા દ્વારા થતાં વિનાશને નિયંત્રિત કરવાની પ્રકૃતિની રીત છે, તે પ્રારંભ થઈ ગઈ છે. કોરોના જેવા વાયરસે આપણામાં ભય પેદા કર્યો છે. આપણી પાસે જે આવવાનું છે તેના આપણે ખરેખર પાત્ર છીએ. જો આપણે ન બદલી શકીએ, તો પ્રકૃતિ હંમેશાં પોતાનો માર્ગ લેશે. કઠોર શબ્દો, પરંતુ તે સાચા છે, આપણે આ આપણા દિલમાં જાણીએ છીએ. અમે ફક્ત વહીવટીતંત્ર દ્વારા નક્કી કરેલી વાતોને અનુસરી શકીએ છીએ અને શ્રેષ્ઠની આશા રાખી શકીયે છીએ.
તો, આપણે સંકટમાંથી કેવી રીતે બચી શકીએ? હંમેશની જેમ, આપણે પ્રાર્થનામાં આપણું આશ્વાસન મેળવી શકીએ છીએ. હું ભારપૂર્વક ભલામણ કરું છું કે આપણે બધાએ દરરોજ આપણી કુસ્તી, સરોષ બાજ કરવી જોઈએ અને ત્યારબાદ નવ વાર અરદીબહેસ્ત યશ્તની નિરંગનો પાઠ કરવો જોઈએ. નીરંગનો પાઠ કરતી વખતે આપણે આપણા હાથને ગળા અને છાતી તરફ ધીરે ધીરે ફેરવવો જોઈએ અને પાક દાદર અહુરા મઝદાને વિનંતી કરવી જોઈએ કે તે આપણને જીવલેણ કોરોના સામે રક્ષણ આપે. નીચે આપેલ નીરંગ દિવસમાં ઓછામાં ઓછા બે વાર નવ વાર પાઠ કરવા જોઈએ. કદાચ આ ડોઝ અન્ય કરતાં વધુ અસરકારક રહેશે!

“Dadar i jehandar, tavana o dana,
o parvartar o afridegar,
o kerfegar o avakshidar.
Ahreman hich nadan o natavanad
ba hich chiz nashahed.
Hormazda-dadarih, ahreman marochinidari,
Dadar Paak, ahriman naapak,
ahriman khaak shaved ahriman dur shaved,
ahriman dafe shaved,
ahreman shekasteh shaved,
ahreman halak shaved,
Aval din Zarthusti paak,
Hormazd buland Kavi beh awazuni.
Ashaone Ashem Vohu.”

 

આ રીતે, આપણે ઘરેજ હોઈશું અને મોટાભાગની ઓફીસો તથા સંસ્થાઓ બંધ હશે. આ સમયનો પ્રાર્થના માટે સમજદારીપૂર્વક ઉપયોગ કરો, અને તમે જે ગ્રહ પર છો તેમાં વાસ્તવિક રીતે પરિવર્તન લાવવું જરૂરી છે. અને ત્રણ મંત્રો જે જરૂરી છે.

About ડેઝી પી. નવદાર

Leave a Reply

*