કોવિડ19- આપણા માટે સબક!

પ્રકૃતિ અને તેના ઇકોસિસ્ટમ્સ માટે આદર: પૃથ્વી, આપણું ઘર, કાળજીપૂર્વક કુદરતની એક અનન્ય કૃતિ તરીકે બનાવવામાં આવ્યું છે આ આશામાં કે બધા જીવો એક બીજા માટે પ્રેમ અને વિશ્વાસ સાથે સહ અસ્તિત્વમાં છે. માણસને વધુ બુદ્ધિ સંપન્ન કરવામાં આવી કે જેનાથી તે લાંબા ગાળેની દ્રષ્ટિ અને નેતૃત્વના ગુણો સાથે ઉપયોગ કરી શકશે, કુદરતની જટિલ અને નાજુક સંતુલન જાળવવાની જવાબદારી. તેના બદલે, તેણે વિશ્વને વિભાજીત કરવાનું, અવરોધો અને વિનાશના હથિયારો બનાવવાનું પસંદ કર્યું, તેઓને સમજાયું નહીં કે પ્રકૃતિ તે ફરી બધુ આપણે પાછુ આપશે.પ્રકૃતિને વિશ્વના વ્યવહારિકતા અને વ્યવસ્થાને પુનર્સ્થાપિત કરવા માટે બાબતો પોતાના હાથમાં લેવાની ફરજ પાડે છે.

માણસ ખૂબ જ વ્યસ્ત છે અને તેના વર્તમાન જીવન અને ક્ષણની શોધમાં છે. તેણે ભૂતકાળના દુર્ઘટનાઓ અને નુકસાનથી પાઠ શીખ્યા નથી, આ જીવન પૃથ્વી અને તેના અસંખ્ય રહેવાસીઓ, વનસ્પતિ અને પ્રાણીસૃષ્ટિ, પર્વતો અને ખીણો, જંગલો અને રણ, નદીઓ અને સમુદ્રો અને તેના દરિયાઇ ખજાનાથી કોઈ અવિરત ચિંતા કરતું નથી. ઝડપથી બગડતા વાતાવરણનું સ્વાસ્થ્ય ગુસ્સો જગાડતું નથી કારણ કે તે ફક્ત તેના પોતાના સ્વાર્થ પર જ ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે છે. તે જાણે છે કે તે અમર નથી, પરંતુ તે માનવજાતની સાંકળની અમરત્વની કલ્પના કરવામાં નિષ્ફળ જાય છે, જેના બીજ એક અબજ વર્ષ પહેલાં વાવ્યા છે, અને જે આ વિશ્વમાં જન્મેલા દરેક આત્માની સામૂહિક જવાબદારી છે.

સામાજિક અંતર અને દૂરસ્થ સર્વેલન્સ:

આ જીવલેણ વાયરસ ફાટી નીકળ્યો ત્યારથી, ડબ્લ્યુએચઓ દ્વારા અસંખ્ય સરળ માર્ગદર્શિકા જારી કરવામાં આવી છે. સાબુથી વારંવાર હાથ ધોવા; માસ્ક અને સેનિટાઈઝરનો ઉપયોગ કરીને; લોકો સાથે શારીરિક સંપર્ક ટાળવો અને રોગચાળો ન આવે ત્યાં સુધી મકાનની અંદર રહેવાની ભારપૂર્વક ભલામણ કરવામાં આવી છે. સામાજિક અને પારિવારિક મૂલ્યોમાં ઝડપથી ઘટાડો થાય છે, કુટુંબના સભ્યોમાં પ્રેમ અને સમજણ દ્વારા ઘરે રહીને પુન સંબધો સ્થાપિત કરી શકાય છે. તે જ સમયે, જૂથોમાં ઝડપથી વિકસતા ઇલેક્ટ્રોનિક નેટવર્કિંગના મૂલ્ય અને શક્તિમાં વૃદ્ધિ થાય છે, અને સરળતાથી વર્ક ફ્રોમ હોમ ઓનલાઈન કામ કરી શકે છે. જેથી શારીરિક મુસાફરીમાં ખર્ચવામાં કિંમતી સમય અને શક્તિની બચત થાય છે.

વૈજ્ઞાનિકો અને સરકારે લીધેલા નિર્ણયો આપણી આરોગ્યસંભાળ સિસ્ટમ્સ, અર્થતંત્ર, રાજકારણ અને સંસ્કૃતિને આકાર આપી શકે છે. આ ક્રિયાઓમાં તાત્કાલિક અને લાંબા ગાળાના પ્રતિક્રિયાઓ હશે. વર્તમાન તોફાનથી પસાર થશે, પરંતુ વિશ્વ બદલાશે. રોગના ફેલાવાને રોકવા માટે સરકાર કડક દેખરેખ રાખીને તેના નિયંત્રણને વધુ કડક કરી શકે છે. સ્માર્ટ ફોન દ્વારા દરેક ક્રિયા માટે લોકો પર નજર રાખવામાં આવશે. ચીન આ કરી ચૂક્યું છે. પરંતુ તે સર્વાધિકારી સમાજ છે. શું આપણું લોકશાહી તેના ગોપનીયતાના અધિકારનું ઉલ્લંઘન કરશે તે સ્વીકારશે?

તાજેતરનાં વર્ષોમાં, બંને સરકારો અને નિગમો લોકોનો ઉપયોગ કરવા, દેખરેખ રાખવા અને ચાલાકી કરવા માટે તકનીકીઓનો ઉપયોગ કરે છે. વાયરસના વાહકોને નિયંત્રણમાં રાખવા માટે આવી પધ્ધતિઓનો ઉપયોગ કરવાના સમૂહ હેઠળ, સામૂહિક દેખરેખ કાનૂની અને નિર્વિવાદ રીતે જુદા જુદા હેતુઓ સાથે, વ્યક્તિગત ટેવો, પ્રવૃત્તિઓ અને તેઓને લક્ષ્યમાં લેવાની ઇચ્છા ધરાવતા વ્યક્તિઓના ડેટાની ખબર રાખશે અને વાયરસનો ખતરો સમાપ્ત થઈ જાય અને ચાલ્યા ગયા પછી આ લાંબું ચાલી શકે છે.

રોગચાળો, વિશ્વ યુદ્ધ – ભારતની ભૂમિકા: અનિષ્ટ સામે લડવાની લડતના નામે આપણા યુદ્ધના નાયકોના ગુણો અને બહાદુરીની સ્તુતિ કરીએ છીએ. હવે બીજા યુધ્ધ ક્ષેત્ર પર લડનારા આપણા નવા નાયકોનો સમય છે તેઓ આરોગ્યસંભાળ કાર્યકરો છે અને બેટલફ્રન્ટ એ હોસ્પિટલો, લેબ્સ અને ક્લિનિક્સ છે. દારૂગોળો એ દવાઓ અને વેન્ટિલેટર છે. કોઈ પણ વિશ્વયુદ્ધ કરતા નુકસાનકારક. આ ખરેખર વિશ્વનું યુદ્ધ છે, શકિતશાળી અને નાના વાયરસ સાથે.

ભારતની પ્રાચીન સંસ્કૃતિ તેની આધ્યાત્મિકતા દ્વારા તેના લોકોના બચાવમાં આવી છે અને એકવારની આધ્યાત્મિક ક્ષમતા વધારવાની જરૂરિયાતમાં વિશ્વ પર વધુ એક વખત ભાર મૂક્યો છે. ખુશીની વાત કે આપણી પરંપરાગત નમસ્તે ઝડપથી સર્વવ્યાપક બની ગઈ છે!

આ એક સરળ ફ્લૂ નથી: આ ફલૂ મૃત્યુની સજા હોઈ શકે છે. જો તમને બીમારી લાગે તો નજીકની સ્વાસ્થ્ય સુવિધાને જાણ કરો. અસ્પષ્ટ હોવા કરતાં ડરવું સારું, કોઈ પણ સકારાત્મક કેસમાં ચૂકી જવાનું પોસાય નહીં.

શું વાયરસ અપણને કંઈપણ સારું શીખવે છે: સ્વચ્છતા, સામાજિક અંતર અને તંદુરસ્ત અસ્તિત્વના સિદ્ધાંતો અને મહત્વ, ખાસ કરીને આપણા ભારતીયો માટે મજબૂત રીમાઇન્ડર છે.

તેના બક્ષિસ માટે કુદરતનો આભારી બનો અને તેના કાયદાઓનું સન્માન કરો. સજા તાત્કાલિક જણાશે નહીં પણ સંયુક્ત હિત સાથેના ઘાતક ફટકા સાથે કામ કરશે. પ્રતિકૂળતા વિશ્વાસ, આશા, પ્રેમ અને ફેલોશિપને ફરીથી જીવંત કરશે. પરંતુ શું માણસ આનો અહેસાસ કરશે અને વધુ જવાબદાર અને નમ્ર બનશે, અને તેની જગ્યા શેર કરવાનું શીખી શકશે? શું તે ઓછો લોભી, સ્વાર્થી અને ઘમંડી બનશે?

અને અંતે કેટલાક સારા સમાચાર: એક ન્યૂઝ ચેનલ અનુસાર, યુએસ એફડીએએ લક્ષણોની શરૂઆત વખતે 6 દિવસ માટે લેવામાં આવેલા હાઇડ્રોક્સિક્લોરોક્વિન (એચસીક્યુ) અને એઝિથ્રોમાસીનનું મિશ્રણ જાહેર કર્યું છે (શરદી, સુકા ઉધરસ, હળવો મધ્યમ તાવ, શરીરમાં દુખાવો) વાયરસ એક 100% ઉપાય આપે છે  તેમ છતાં, જો તે સાચું છે, તો પણ જૂની કહેવતને ભૂલશો નહીં, નિવારણ ઉપચાર કરતા વધારે સારું છે.

About - ડો. કેકી ઈ. તુરેલ

Leave a Reply

*