ઉચ્ચ વજનનું કરોના

કરોના વાયરસ સામે લડવાનું સૌથી અગત્યનું શસ્ત્ર આપણા પોતાના હાથમાં છે – આરોગ્ય અને તંદુરસ્તીના મહત્તમ સ્તરોને જાળવવા માટે જવાબદારી લેવી – તો જ વાયરસ સામે લડવામાં મદદ માટે રસીકરણ ઇચ્છનીય સહાયક તરીકે કાર્ય કરી શકે છે. પરંતુ હકીકત છે કે આરોગ્ય અધિકારીઓ, વિશ્ર્વવ્યાપી અને મોટા પ્રમાણમાં, એક રસી માટેની આવશ્યકતા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરીને, લગભગ સંપૂર્ણપણે, કોવિડ-19 યુદ્ધમાં તંદુરસ્ત જીવનશૈલીની ભૂમિકા વિશે સંપૂર્ણપણે અજાણ છે.
હું ચોક્કસપણે રસી વિકસિત થવાની તરફેણમાં છું, પરંતુ શું એક રસી ખરેખર જવાબ હશે? શું રસી આવ્યા પછી આપણે માસ્ક પહેરવાનું બંધ કરીશું? સામાજીક અંતર નહીં પાળવું પડે? કામ પર સુરક્ષિત રીતે જઈ શકીશું? પરંતુ આપણી પાસે એક એક રસી હશે, રિપ્લેસમેન્ટ નહીં. ઉચ્ચ જોખમવાળી આરોગ્યની સ્થિતિવાળા લોકોને માસ્ક પહેરવાનું ચાલુ રાખવું પડશે અને 2020 માં સંપૂર્ણતા માટે સ્વચ્છતા કવાયત ચાલુ રાખવી પડશે. પરંતુ સ્વરક્ષા વિકાર અને અન્ય જોખમોનો ભય હંમેશા રહેશે.
ચાલો એ હકીકત સ્વીકારીએ કે સાર્સ કોવ 2 એ આપણી આવનારી પેઢી દ્વારા અભ્યાસ કરવાના તબીબી અભ્યાસક્રમમાં એક ઉમેરો છે. એટલાન્ટિક 4 ઓગસ્ટ, 2020 ના તેના લેખમાં આ બાબતની સત્યતાને જણાવે છે, ‘કરોના-વાયરસ ઇઝ નેવર ગોઈંગ અવે’: એક પરિણામ હવે લગભગ નિશ્ર્ચિત પણે દેખાઈ રહ્યું છે કે આ વાયરસ ક્યારેય દૂર થવાનો નથી અને આપણને કદાચ આખી જીંદગી આ વાયરસ સાથે જીવવું પડશે.
કોવીડ-19નું ભવિષ્ય કેવું હોય શકે છેે? તે વાયરસ સામે પ્રતિરક્ષાની શક્તિ અને અવધિ પર આધારીત છે. હાર્વર્ડના ચેપી-રોગ સંશોધનકર્તા, અને તેના સાથીદારોએ કેટલાક સંભવિત આક્રમણિકાઓનું મોડેલિંગ કર્યું છે તેમના પ્રમાણે જો પ્રતિરક્ષા થોડા મહિના જ ચાલે તો દર વર્ષે રોગચાળો ફાટી નીકળતાં મોટો રોગચાળો ફેલાઈ શકે છે. જો રોગપ્રતિકારક શક્તિ બે વર્ષ ચાલે તો તો કોવીડ-19 દર બીજા વર્ષે ટોચ પર પહોંચી શકે છે.
કોવિડ -19 ને નજીકના ભવિષ્યમાં નાબૂદ થવાની સંભાવના નથી, વાસ્તવિકતાનો સામનો કરવો એ આગળ વધવાનો શ્રેષ્ઠ રસ્તો છે અને તેનો અર્થ એ છે કે પોષક આહાર અને કસરત દ્વારા તમારા શ્રેષ્ઠ સ્વાસ્થ્ય અને પ્રતિરક્ષા જાતે મેળવવાની શ્રેષ્ઠ શરત છે. જર્નલ વાઇરોલોજીના એક તાજેતરના લેખમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે, વર્ષોથી માણસો બેઠાડુ જીવનશૈલી અપનાવી રહ્યું છે જેના લીધે જીવન નબળા પોષણ તરફ વળ્યું છે. તમારા આહારની ખૂબ કાળજી લો કારણ કે કોવીડ-19 ની સાથે, જો તમારૂ વજન વધારે હોય તો નબળું પરિણામ આવી શકે છે. સ્થૂળતા હંમેશાં આપણને મારી નાખે છે, ધીરે ધીરે પણ તે કોવિડ સાથે ભળી, તમને ઝડપી રીતે મારી શકે છે. પ્રોસેસ્ડ ફૂડ, જંક નાસ્તા અને ખાંડથી ભરેલા પીણાં મેદસ્વીપણા અને ક્રોનિક રોગોના ઉદભવમાં મુખ્ય ગુનેગારો છે, જે કોવીડ -19 થી મૃત્યુનું જોખમ વધારે છે. ભારત તહેવારોની ભૂમિ છે અને દર થોડા દિવસોમાં આપણે કોઈક બીજા ઉત્સવની ઉજવણી કરીએ છીએ. તેની સાથે, લોકો તેમના પ્રિયજનોને ‘મીઠાઈ’ મોકલે છે. આ પરંપરા બદલવાની જરૂર છે. જો તમે મેદસ્વી છો, તો હળવી બાજુ પણ, તમારું સ્વસ્થ વજન પ્રાપ્ત કરવા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરો જે તમને કોવીડ 19 સહિત વાયરલ બીમારીઓ સામે મદદ કરશે. વજન ઓછું કરવાથી તમે ડાયાબિટીઝ, હાઈ બ્લડ પ્રેશર અને હ્રદય રોગ જેવા આરોગ્ય સંબંધિત અન્ય સમસ્યાઓથી બચી શકશો. કૃપા કરીને નિયમિત કસરતની નિયમિતતા સાથે વધુ હિલચાલની ખાતરી કરો અને લાક્ષણિક ‘ખાવાનુ પિવાનુ’ બેઠાડુ જીવનશૈલી ઘટાડો. જેમ જેમ હું આ લખું છું, ત્યાં કોરોના ચેપ સામે લડવામાં વિટામિન ડીની ભૂમિકા વિશે વધુ માહિતી આપવામાં આવી રહી છે. ખાતરી કરો કે તમે પુરતી ઉંઘ લઈ રહ્યા છો. એકંદરે તંદુરસ્ત જીવનશૈલી તરફ દોરી જવાના પગલા લેવાથી તમને સ્થિતિસ્થાપકતા અને સુખાકારીને મજબુત બનાવતી વખતે તંદુરસ્ત વજન સુધી પહોંચવામાં મદદ કરશે. આજે આ લેખ લખવાનો મારો હેતુ તમને ડરાવવાનો નથી પણ તમારી સુખાકારી તરફની યાત્રાને આગળ વધારવા તમારા નિશ્ચયમાં સાચા અર્થમાં મદદ કરવાનો છે.

About - ડો. દાનેશ ચિનોય

Leave a Reply

*