તેશ્તર તીર યઝદ (યશ્ત સીરીઝ)

દાદર અહુરા મઝદાએ બનાવેલા તમામ ક્ષેત્રમાં, તેમણે રખેવાળની નિમણૂક કરી છે. તેશ્તર તીર યઝદ આવા જ એક શાસક છે. તેશ્તર તીર યઝદ ગ્રહ (ગ્રહો) અને સિતારા (તારાઓ) પર રાજ કરે છે.
સત્વેશ યઝદ, બહમન અમેશાસ્પંદ, અર્દવીસુર યઝદ, વાદ યઝદ, હોમ યઝદ, દિન યઝદ, બેરેજો યઝદ અને અશો ફરોહર આ બધા જ તેસ્તર તીર યઝદના આજ્ઞા માનનારા પાત્ર છે. તીર યઝદ જીવન આપનાર વરસાદને લાવનાર છે. આપણે બધાએ શાળામાં પ્રારંભિક વર્ષોમાં જળ ચક્રનો અભ્યાસ કર્યો છે. શું આ જાણવાનું આશ્ર્ચર્યજનક નથી કે આ ચક્રનું વર્ણન આપણા શાસ્ત્રોમાં પણ આવી વિગતોમાં કરવામાં આવ્યું છે!
તીર યઝદ વોહુકાશ સમુદ્ર ઉપર પવન ફુંકવાની આજ્ઞા આપે છે. તે સમુદ્રના તરંગો પર તોફાન લાવે છે અને તેની સપાટી ઉપર પણ શાંતતા લાવે છે. તે ઓટ અને ભરતીના પ્રવાહને આદેશ આપે છે. સમુદ્રમાંથી ઉભરેલા બધું જ પાણી હિંદવ પર્વત (હિમાલય સમાન લાગે છે?) ની આસપાસ વાદળોની જેમ એકઠું થાય છે, જે સમુદ્રની મધ્યમાં ઉભરે છે. (અવલોકનની બાજુની નોંધ: આજે પણ, ભૂસ્તરશાસ્ત્રીને હિમાલય પર દરિયાઈ છીપલાના પુરાવા મળ્યા છે. શું આ વિચિત્ર નથી.. મને આશ્ચર્ય થાય છે!)
હિંદવની આજુબાજુ ભેગા થયેલા વાદળો ત્યારબાદ તીર યઝદ દ્વારા તે જમીનો પર માર્ગદર્શન આપે છે કે જેના પર તેઓ ખૂબ જરૂરી છે. તે જમીનો કે જેના પર માણસ અને પ્રાણીઓ રહે છે, તે સાત કિશ્ર્વરો (કદાચ ખંડો) માં વહેંચાયેલું હતું અને તીર યઝદ એ બધામાં વરસાદ લાવે છે. તીર યઝદ આશા અને વિકાસ અને પુનર્જીવન અને નવીકરણના દૂત સમાન છે. તે માણસને ઉગાડતા પાક અને જીવનનિર્વાહ માટેના ખોરાકમાં મદદ કરે છે.
આ ચક્ર આપણા અસ્તિત્વ સાથે આટલું આંતરિક રીતે જોડાયેલું છે કે માત્ર આદર અને કૃતજ્ઞતાને લીધે, આપણે તેસ્તર તીર યઝદને માન આપવું જોઈએ અને આગળ આપણા જીવન માટે તેમના પરોપકાર માટે પ્રાર્થના કરવી જોઈએ.
તેશ્તર તીર યઝદને યઝદ પણ માનવામાં આવે છે જે આંખને લગતી તમામ બિમારીઓના ઇલાજ કરવામાં મદદ કરે છે. એવું કહેવામાં આવે છે કે તે આપણી આંખોમાં પ્રકાશ લાવવા માટે સ્પિતમાન જરથુસ્ત્રના તેજનો ઉપયોગ કરે છે. મોટેભાગે હું મોબાઇલ ફોન અને કમ્પ્યુટર્સના ઉપયોગને કારણે આંખોમાં તાણથી પીડાવ છું – તે એક સામાન્ય ઘટના છે. જો કે, હું વારંવાર તેશ્તર તીર યઝદનું નામ યાદ કરૂં છું. મારી આંખોને ઘસું છું અને તેને ખંજવાળમાંથી મુક્તિ આપવા પ્રાર્થના કરૂં છું. હું અત્યાર સુધી ક્યારેય નિરાશ નથી થઈ.
પાક દાદર અહુરા મઝદાના 101 નામોમાંથી, આપણે તીર રોજના દિને પાણીનો ગલાસ સામે મુકી 101 વાર ફરખાતંતેનો પાઠ કરવો જોઈએ. આ પાણી પીવાથી અને તેને આંખો પર લગાવવાથી આંખોની બીમારીઓથી ઘણી રાહત મળે છે.
જો તમે વર્ષમાં ઓછામાં ઓછા એક વાર તીર મહીનો અને તીર રોજ પર તીર યશ્તની પ્રાર્થના કરવાનું મેનેજ કરો છો, તો તમે તમારી જાતને ખૂબ ધન્ય ગણાવી શકો છો. તે સરળ કાર્ય નથી, તેમ છતાં આપણે આપણા દૈનિક પડકારોનો સામનો કરી શકીએ છીએ. જો આપણે તેની પ્રાર્થનાઓ બોલીને તેસ્તર તીર યઝદની સહાય લીધી હોય, તો શું તેઓ આપણે બમણું આશીર્વાદ નથી આપતા?
‘શોધની વાસ્તવિક સફર નવી લેન્ડસ્કેપ્સની શોધમાં નથી, પરંતુ નવી આંખો હોવાનો સમાવેશ કરે છે.’ માર્સેલ પ્રોઉસ્ટ

About -ડેઝી પી. નવદાર

Leave a Reply

*