શેહરેવર મહિનો – દૈવી શક્તિની ઉજવણી

આપણે હવે શેહરેવર (અવેસ્તાન ક્ષત્ર વૈર્ય)ના પવિત્ર મહિનામાં છીએ, જે અહુરા મઝદાના ઇચ્છનીય આધિપત્યનું પ્રતિનિધિત્વ કરે છે અને ધાતુઓ અને ખનિજોની અધ્યક્ષતા કરનાર અમેશા સ્પેન્તા અથવા મુખ્ય દેવદૂત છે.
પારસી ધર્મે ત્રણ સેમિટિક ધર્મો (યહુદી, ખ્રિસ્તી અને ઇસ્લામ) પર ઘણી રીતે પ્રભાવ પાડ્યો છે અને ખાસ કરીને, સ્વર્ગનું રાજ્ય અથવા ઈશ્વરનું રાજ્યની વિભાવના, કેટલાક વિદ્વાનોના મતે, ક્ષત્ર વૈર્ય આમાંથી લેવામાં આવી છે. આ શબ્દ યહુદી ધર્મ દ્વારા સ્વીકારવામાં આવ્યો હોવાનું માનવામાં આવે છે જ્યારે ઇઝરાયલીઓને સાયરસ ધ ગ્રેટ દ્વારા બેબીલોનીયન કેદમાંથી અને ગુલામીમાંથી મુક્ત કરવામાં આવ્યા હતા, જેમણે 539 બીસીઇમાં બેબીલોનને તેના અચેમેનિડ સામ્રાજ્યમાં સામેલ કર્યું હતું.
શેહરેવરના ગુણો તાકાત અને શક્તિ છે. શેહરેવર આ દુનિયામાં શાંતિ અને અહુરા મઝદાના ઇચ્છનીય આધિપત્યની શરૂઆત કરવા માટે ન્યાયી રીતે બંનેનું સંચાલન કરે છે. વ્યક્તિ એવું વિચારી શકે છે કે તાકાત હિંસા તરફ દોરી જાય છે અને શક્તિ ઘમંડ પેદા કરે છે. જો કે, શેહરેવર (યુદ્ધ હેલ્મેટ પહેરીને અને ભાલા અને ઢાલને ચલાવતા તરીકેની કલ્પના) દૈવી શક્તિ (સારું કરવા માટે) અને ન્યાયી શક્તિ (ખોટીઓને સુધારવા માટે) ની દ્રષ્ટિએ દરેક પારસી માટે આદર્શ છે. શક્તિ વિનાના લોકો દ્વારા શાંતિની સ્થાપના કરી શકાતી નથી અને નબળાઓ દ્વારા હિંસા પર કાબૂ મેળવી શકાતો નથી. તેથી, જરથોસ્તીઓના દૃષ્ટિકોણથી શક્તિ હકારાત્મક છે, જ્યાં સુધી બંનેનો યોગ્ય ઉપયોગ કરવામાં આવે.
ક્ષત્ર વૈર્યનો અર્થ થાય છે ન્યાયી શક્તિ અને શાંતિમાં સ્થાયી થવાની શક્તિનું પ્રતિનિધિત્વ કરે છે. વહુ-ક્ષત્ર ગાથા (વોહુ = સારું અને ખશત્ર = શક્તિ) સારા કાર્યો કરવાની શક્તિને સ્પષ્ટ કરે છે. તે કહે છે: તે માણસ, જે આશાના કાયદા દ્વારા પૂજાના કાર્ય તરીકે તેની બધી ક્રિયાઓ કરે છે, તેને મઝદા અહુરા દ્વારા શ્રેષ્ઠ માનવામાં આવે છે. જેઓ ભૂતકાળમાં હતા અને વર્તમાનમાં એવા છે, તેઓને હું આદરપૂર્વક નામથી યાદ કરીશ અને સદાચારથી તેમના ઉચ્ચ સ્થાને પહોંચવાનો પ્રયત્ન કરીશ. આ ગાથા યસ્ના 51 થી સંબંધિત છે જેમાં જરથુસ્ત્ર સ્પષ્ટ કરે છે કે શ્રેષ્ઠતા પૂજાના કાર્યો તરીકે કરવામાં આવતી સદાચારી ક્રિયાઓ દ્વારા આવે છે. આ ન્યાયી ક્રિયાઓ ઉપાસનાનું શ્રેષ્ઠ સ્વરૂપ છે અને આવી ક્રિયાઓ શક્તિ અને સશક્તિકરણ મેળવે છે.
શહરેવર એ શ્રેષ્ઠ નિયમ માટે પહેલવી શબ્દ છે – શ્રેષ્ઠ નિયમ જે દૈવી શક્તિ અને ન્યાયી શક્તિ સાથે આવે છે. શહેનશા અથવા પ્રાચીન ઈરાનના રાજાઓ બધા આ દેવત્વથી પ્રેરિત હતા અને ન્યાય અને સમાનતાના સિદ્ધાંતો પર તેમના વિશાળ સામ્રાજ્ય પર શાસન કરતા હતા. સાયરસ ધ ગ્રેટ જેવા રાજાઓ અને પોરાનદોખ્ત જેવી રાણીઓ ઉત્તમ ઉદાહરણો છે.
શેહરેવરની ઉજવણી: પરંપરાગત રીતે શરિવર્ગન અથવા શેહરેવરની પરબ પ્રાચીન ઝોરાસ્ટ્રિયન ઈરાનમાં અગ્નિ પ્રગટાવીને ઉજવવામાં આવે છે. (અગ્નિ એ ઊર્જા છે અને તેથી સારા સ્વાસ્થ્ય, શક્તિ અને મિત્રતાની હૂંફનો સ્ત્રોત છે) અને ખાસ કરીને યસ્ના 51 દિવસ ગાથાનો પાઠ કરીને, નબળા લોકોને સશક્ત કરવામાં અને દાન અને દયાના સામાન્ય કાર્યો કરવા માટે પણ ખર્ચ કરવામાં આવશે.
ઘણા એવું પણ માને છે કે તે સમયના કેલેન્ડર મુજબ સાયરસ ધ ગ્રેટનો જન્મ માહ શેહરેવરના રોજ શેહરેવર પર થયો હતો (જોકે આ ઐતિહાસિક રીતે સાબિત થઈ શક્યું નથી). આજે ઈરાનીઓ (ઝોરાસ્ટ્રિયન અને મુસ્લિમો બંને) સાયરસને પિતા તરીકે માને છે અને તેથી, તેમાંથી ઘણા લોકો શેહરેવરના ચોથા દિવસને ફાધર્સ ડે તરીકે ઉજવે છે.

Leave a Reply

*