કેટાયુન સકલાટ – સ્ટેઇન્ડ ગ્લાસ આર્ટિસ્ટ એક્સ્ટ્રાઓર્ડિનેરી

1938 માં કોલકાતામાં જન્મેલા હોમાઇ અને રૂસ્તમ સકલાતને ત્યાં 1938માં કોલકત્તામાં જન્મેલા કેટાયુનના દાદા કાશ્મીરમાં રહેતા હતા, તેમના પિતા ત્યાં જન્મેલા પ્રથમ પારસી છે. સિંગર સીવિંગ મશીન કંપનીમાં કામ કરતા હતા અને લગ્ન કર્યા પછી 1928માં તેઓ કલકત્તા સ્થળાંતર થયા. કેટાયુનની માતા હોમાઇ, ગૃહ નિર્માતા, ફેબ્રિક-પેઇન્ટર હતા. કેટાયુન ધ કલકત્તા ગર્લ્સ હાઇ સ્કૂલમાં ભણતા હતા, જ્યાં તેના ક્લાસના વર્ગમાં વિવિધ વંશીય અને ધાર્મિક પૃષ્ઠભૂમિની છોકરીઓનો સમાવેશ થતો હતો. નાનપણથી જ, તેણી અને તેની બહેનોને તેમના માતાપિતા દ્વારા આર્ટ પ્રદર્શનોમાં લઈ જવામાં આવ્યા હતા અને આથી વિઝ્યુઅલ આટર્સનો આજીવન પ્રેમ વધ્યો હતો.
શરૂઆતના વર્ષોમાં જે કલાકારોએ તેના પર છાપ છોડી હતી તે રાધાચરણ બાગચી અને લી ગોતમી (જન્મથી રતિ પીટીટ) હતા. શાળા પછી, કેટાયુને મુંબઈની સર જેજે સ્કૂલ ઓફ આર્ટમાં એક વર્ષ માટે કમર્શિયલ આર્ટર્સમાં શિક્ષણ મેળવ્યું હતું, જે પછી તે ઇન્ડિયન કોલેજ ઓફ આર્ટર્સ એન્ડ ડ્રાફ્ટસમેનશીપમાં સમાપ્ત થતાં પહેલાં, કલકત્તા પાછલી આર્ટ એન્ડ ક્રાફટની સરકારી કોલેજમાં પ્રવેશ મેળવ્યો હતો. તેના શિક્ષકોમાં પ્રખ્યાત કલાકારો ચિંતામણી કર, સરકારી આર્ટ કોલેજના તત્કાલિન આચાર્ય શામેલ હતા; અને અરૂણ બોઝ, જેમણે ન્યુ યોર્કમાં પ્રિન્ટમેકર તરીકે ખૂબ પ્રસિદ્ધિ મેળવી હતી.
કેટાયૂન 1973માં ત્રણ બ્રિટિશ કાઉન્સિલની અનુદાન મેળવતાં યુકે જવા રવાના થયા હતા, જેમાં એક મધ્યયુગીન સ્ટેઇન્ડ-ગ્લાસ કલાકાર પેટ્રિક રેંટીયન્સ હેઠળની તાલીમ શામેલ છે. તે 1975માં ભારત પરત આવ્યા અને સ્ટેઇન્ડ ગ્લાસ હસ્ત કાર્યોની રચના શરૂ કરી હતી.
કેટાયુન દેશના સ્ટેઈન્ડ ગ્લાસના સૌથી પ્રખ્યાત ડિઝાઇનર્સમાંના એક છે અને તેની તેજસ્વી રચનાઓ કેટલાક અગ્રણી જાહેર અને ખાનગી સંગ્રહમાં પ્રદર્શિત થાય છે જેમા સામિલ છે કલકત્તાની અગિયારીના 14 પેનલ. કેટાયુન વિવિધ માધ્યમોમાં ઓઈલ અને વોટર કલરના પણ એક પ્રખ્યાત ચિત્રકાર છે. તેના થીમ્સમાં હજી પણ જીવન અને ઓબજેકટસ શામેલ છે આજુબાજુના વાતાવરણ, ડ્રીમ્સસ્ક્રેપર, ઝોરાસ્ટ્રિયનિઝમ અને પારસીસ, ફૂલ વગેરેનું અધ્યયન અને બીજા ઘણા બધાનો સકાવેશ છે.

Leave a Reply

*