સુખી રહેવાના છ રહસ્યો

ટીવી ચાલુ કરો અને ત્યાં કરોના વાયરસના સમાચાર જોવા મળે છે. કોઈપણ અખબાર વાંચો – તે જ જૂના સમાચાર. કોઈની સાથે વાત કરો અને તેઓ પણ તેજ વાત કરશે વાયરસ કેવી રીતે આવે છે! પરંતુ, તે દરેક જણને લાગતો નથી. કેટલાક લોકોને, એવું લાગે છે કે, દરેક કીડો, સૂક્ષ્મજંતુ એ વાયરસને પકડે છે, જ્યારે અન્ય લોકો ક્યારેય બીમાર નથી હોતા, કેમ? તે આંશિક રીતે અનુવાંશિક દોરોનું નસીબ છે તમારી સારી ટેવો અને આહારની બાબત છે. જો કે, ચિકિત્સકો અને મનોવૈજ્ઞાનિકો એવી રીતો પર વધુ ધ્યાન આપી રહ્યા છે કે જેમાં તમારૂં વલણ તમારા પ્રતિકારને સુધારી શકે!
તેમ છતાં, સામાન્યજ્ઞાન પ્રમાણે તણાવ એ બીમારી સામે લડવાની તમારા શરીરની ક્ષમતાને અસર કરે છે, નવા અભ્યાસ સૂચવે છે કે તમે તાણને કેવી રીતે હેન્ડલ કરો છો તે વધુ મહત્વનું છે. ખરેખર, તબીબી પુરાવા છ લાગણીશીલ લક્ષણો તરફ ધ્યાન દોરે છે જે તમને શરદી, ફ્લૂ અને વિવિધ વાયરસ જેવી નાની બીમારીઓથી જ નહીં, પણ કેન્સર અને હૃદય રોગ જેવી ગંભીર બિમારીઓથી પણ બચાવવામાં મદદ કરી શકે છે.
પહેલું રહસ્ય – એક અનિશ્ર્ચિત ભાવના: પડકાર તરફ આગળ વધવાનો સંકલ્પ રાખવાથી માંદગી સામેની લડતમાં મદદ મળે છે. ધૂમ્રપાન ન કરવા, સારા આહાર અને કસરત જેવી સારી ટેવો ઉપરાંત, કોઈપણ તાણને નકારાત્મક ઘટનાને બદલે પડકાર તરીકે માનો. ઉદાહરણ તરીકે, કહો, જો તમે તમારી નોકરી ગુમાવી છે તો તમારી કારકિર્દીને ફરીથી કેન્દ્ર કરવાની તક તરીકે ગણી શકો છો. તેનાથી વિપરીત, હતાશા અનુભવી તમે બીમારીથી ફરી રિકવર થવું મુશ્કેલ બનાવો છો. તમે જાણો છો કે જ્યારે તમને સારૂં નથી લાગતું ત્યારે તમારી શક્તિ ઓછી હોય છે. ફકત સારું વિચારવાથી તમારા શરીરની સંરક્ષણ પદ્ધતિઓ તે જ રીતે પ્રતિક્રિયા આપે છે.
બીજું રહસ્ય – ચાર્જ લેવો: એક સકારાત્મક અને લડતી ભાવના જરૂરી પ્રેરણા આપી શકે છે. એવી સ્થિતિનો વિચાર કરો જ્યાં તમારી ઓફિસમાં કર્મચારીઓની મોટી કટબેક્સ હોય. એક વ્યક્તિ વિચારી શકે છે કે તે આક્રોશ છે પરંતુ કંઇ કરવાનું પસંદ નહીં કરે, જ્યારે બીજો સક્રિયપણે ખર્ચ ઘટાડવાના પગલાની શોધ કરશે. આ ચાર્જ વલણ રોગને વધુ સારી રીતે તોડવાની શક્યતાઓ સાથે જોડવામાં આવ્યું છે.
ત્રીજું રહસ્ય – તમારી લાગણીઓને જાણો: તમે સમજવા માટે સમર્થ હોવા જોઈએ કે તે તમને જે અનુભવો છતે બરાબર છે. તમારી લાગણીના સંપર્કમાં ન આવવું તમારા ગુસ્સાને આશ્રય નહીં આપો. મનોવૈજ્ઞાનિકોના જણાવ્યા મુજબ, જ્યારે લોકો ભાવનાત્મક દ્રષ્ટિએ પોતાને વ્યક્ત કરી શકતા નથી અને તેના બદલે ‘મારી પેટમાં ગાંઠ મળી છે.’ અથવા ‘હું અસ્વસ્થ છું.’
ચોથું રહસ્ય – રમૂજની ભાવના રાખો: ચોથી જરૂરિયાત એ રમૂજની ભાવનાને નિર્માણ અને માન આપવાની છે. તમારી અસ્વસ્થતા અથવા ગુસ્સો સારા હાસ્યના ચહેરામાં ભળી જશે; હકીકતમાં, તે ઉત્તમ તાણ-બસ્ટર છે. તમારી જાતને તેમજ અન્યને હસાવવા માટે સક્ષમ થવું એ સ્વાસ્થ્યવર્ધક છે. પરંતુ રમૂજ શું છે અને આપણે તેને આપણા રોજિંદા જીવનમાં કેવી રીતે લાગુ કરી શકીએ? જો તમારી પાસે ટુચકાઓ કહેવાની ક્ષમતા છે, તો તે અન્ય લોકો સાથે શેર કરો અથવા જો તમે રમુજી લેખો લખી શકો છો, હજારો વાચકો સાથે શેર કરો.
પાંચમો સિક્રેટ – ઝીરો મેલીસ: દ્રેષની ગેરહાજરી એ પાંચમી આવશ્યકતા છે અને ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ. અધ્યયન દર્શાવે છે કે જે લોકો ઘણી બધી દુશ્મનાવટ, ગુસ્સો અથવા દ્વેષ રાખે છે, તે બીમારીઓ માટે વધુ સંવેદનશીલ હોય છે – ખાસ કરીને હૃદય રોગ.
છઠ્ઠું રહસ્ય – પરોપકાર્ય: પરોપકાર એટલે શું અને આપણે તેનો દૈનિક અભ્યાસ કેવી રીતે કરી શકીએ? સરળ – કોઈ પણ અપેક્ષાઓ વિના દયાનું રેન્ડમ કૃત્ય કરીને કોઈને ખુશ કરો. વળી, આપણામાંના દરેકની પાસે એક ઈશ્ર્વરે આપેલી ભેટ છે, એક પ્રતિભા છે, જેનો લક્ષ્ય કેળવવા માટે છે જે તમને, તેમજ અન્ય લોકોને પણ ખુશ કરી શકે છે. આ રીતે, તમે તમારી સર્જનાત્મકતા પર વધુ ધ્યાન કેન્દ્રિત કરશો અને તમારા સંગીત, નૃત્ય, લેખન, પરામર્શ, રમૂજ ગમે તે દ્વારા સીમાઓ વગર તમારી શક્તિઓ વ્યક્ત કરશો!
તમારી પ્રતિભા મુક્તપણે વિશ્ર્વને આપો. તમારી જાતને બ્રહ્માંડમાં શરણાગતિ આપો અને મુક્તિ અનુભવો કારણ કે બ્રહ્માંડ વિપુલ પ્રમાણમાં આપે છે. આ રીતે, એક હદ સુધી અને તમારી કર્મ-મર્યાદામાં, તમને શરદી અને ફ્લૂ જેવી નાની બીમારીઓથી અને કદાચ, મોટી બીમારીઓથી પણ સુરક્ષિત રહી શકો છો.

Leave a Reply

*