કરૂણા – 2022 માટેનો મંત્ર!

જીવન નામના આ વ્યસ્ત જીવનમાં ફસાયેલા, આપણને જે જોઈએ છે તેના માટે બલિદાન આપવું પડશે. કારકિર્દી, સંબંધો, નાણાં, કુટુંબ ઉછેરનો તાણ આપણી યાદી અનંત છે. આપણામાંના ઘણા ફક્ત આપણા સંબંધો ઉપર જ નહીં, પણ આપણા સંબંધોની કિંમતે પણ આપણા કામને પ્રાથમિકતા આપે છે. અને જ્યારે એકલતાની લાગણી અથવા સાથીદારી/મિત્રતાની જરૂરિયાત આખરે આપણી સાથે આવે છે, ત્યારે આપણને જાણ થાય છે કે આપણે આપણી જાતને અલગ કરી દીધી છે.
જો તમે ઓછા વિશેષાધિકૃત લોકો પ્રત્યે સહાનુભૂતિ દર્શાવવામાં અસમર્થ છો અથવા બીજાના દુ:ખ અથવા કમનસીબીથી અસ્પૃશ્ય છો – તો તમે તમારી કરૂણાની ભાવના ગુમાવી દીધી છે. કરૂણા એ માનવતાનો આધાર છે. તે હૃદયનું કેન્દ્ર ખોલે છે. તે દયા, કાળજી અને અન્યને મદદ કરવાની ઈચ્છા દર્શાવે છે – તે એક સકારાત્મક લાગણી છે જે તમારા જીવનના હેતુમાં ઉમેરો કરે છે અને તમને સંતોષ, ખુશી અને તમારા પ્રેમને પરત કરનારા લોકોની લાગણી લાવે છે. તે આત્મ-સાક્ષાત્કારની અભિવ્યક્તિ છે. તે આપણા જીવનને વધુ મૂલ્યવાન બનાવે છે અને આપણી સહિયારી ઓળખની અનુભૂતિ આપણને બીજાઓને પોતાના વિસ્તરણ તરીકે જોવામાં મદદ કરે છે.
દયાળુ બનવાના કેટલાક ટોચના ફાયદાઓમાં દુ:ખની ઓછી ભાવના અને ઉન્નત સુખનો સમાવેશ થાય છે; વધુ ખુલ્લા મનના અને મોટા દિલના બનવું; તે તમને અન્ય લોકો માટે વધુ આકર્ષક અને મિલનસાર બનાવે છે; તમે પ્રેરિત અનુભવો છો અને તે તમારી રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત કરીને, બ્લડ પ્રેશરને સામાન્ય બનાવીને, તણાવ અને ડિપ્રેશનને ઓછું કરીને, બીમારીમાંથી શારીરિક પુન:પ્રાપ્તિમાં સુધારો કરીને અને જીવનને લંબાવીને તમારા સ્વાસ્થ્યને પણ સુધારે છે.
તમે કરૂણા-દયા કેવી રીતે વધારી શકો છો તે અહીં છે:
* સાચા અર્થમાં કોઈ દર્દીની વાતો સાંભળો તમારી સાથે વાત કર્યા પછી તે દર્દીને તે વ્યક્તિને કેટલું સારું લાગે છે! રડતી વ્યક્તિ માટે તેમના ખભા બનો.
* એવા લોકો સાથે ફરી જોડાઓ અથવા સંપર્કમાં રહો જેમણે તમારા જીવનમાં પરિવર્તન લાવ્યું છે અથવા તમને મદદ કરી છે. તેમને જણાવો કે તમે તેમના વિશે વિચારો છો અને કાળજી લો છો.
* ગુસ્સો તમારા પર હાવી થાય તે પહેલાં તેને રોકો, ઊંડો શ્ર્વાસ લો, જવા દો. બીજાના દૃષ્ટિકોણથી વિચારવાનો પ્રયાસ કરો – તમે તેમની જગ્યાએ હોત તો તમે શું કર્યું હોત? કરૂણા માટે બીજાને સમજવું જરૂરી છે.
ભૂલો કરવી ઠીક છે – આપણે માનવ છીએ અને આપણે અમુક કરવા માટે બંધાયેલા છીએ! ખોટું દર્શાવો, પરંતુ યાદ રાખો, એક મર્યાદા પછી, ડરાવવાથી તે વધુ ખરાબ થાય છે, તેથી તમારા સંબંધમાં તિરાડના પાડો.
* કોઈનો દિવસ બનાવો – અજાણી વ્યક્તિ માટે સારૂં કરો! સ્મિત કરો, અભિવાદન કરો, કોઈ વસ્તુની પ્રશંસા કરો અથવા ફક્ત ખુશામત કરો તો પણ ચાલશે!
અહીં તમને નવા વર્ષમાં ખૂબ જ પ્રેમ અને કરૂણાની શુભેચ્છા પાઠવું છું!
સાલ મુબારક!

Leave a Reply

*