ઇન્સ્ટા પર સ્વચ્છતા કામદારો માટે રતન તાતાનું ‘મિશન ગરીમા’

ગયા ઓકટોબરમાં ઇન્સ્ટાગ્રામમાં જોડાયા બાદ અને સોમવારે મીડિયામાં 1.2 મિલિયનથી વધુ અનુયાયીઓ મેળવનારા, ધ્યાન આપવાની જરૂર છે તેવા નિર્ણાયક મુદ્દાઓને ઉજાગર કરીને પોતાનો ઓનલાઈન પ્રભાવનો મોટો ઉપયોગ કરનાર રતન તાતાએ તાજેતરમાં એક નવી પહેલ વિશે 3 મિનિટનો એક શક્તિશાળી વિડિઓ પોસ્ટ કર્યો છે જે સ્વચ્છતા કામદારોને મદદ કરે છે.
તેમની પોસ્ટમાં મુંબઇના સ્વચ્છતા કાર્યકરો અને ‘મિશન ગરિમા’ જીવન શેર કરે છે – તાતા ટ્રસ્ટ દ્વારા આપણા બહાદુર સ્વચ્છતા કર્મચારીઓની મદદ માટે લેવામાં આવેલી પહેલ, ‘મિશન ગરીમા’ કેપ્શન સાથે, ‘ટુબિન્સલાઈફ વિન્સ’. 23 કરોડ શહેર ધરાવતાં મુંબઈમાં ફક્ત 50,000 વ્યક્તિઓ જ સ્વચ્છતા કાર્યકર તરીકે કાર્યરત છે. તેઓ મુંબઈમાં ઉત્પન્ન થતા કચરાના જથ્થાને પહોંચી વળવા માટે મુશ્કેલ પરિસ્થિતિઓમાં દરરોજ કામ કરી રહ્યા છે. તાતા ટ્રસ્ટની પહેલ રૂપે, મિશન ગરીમા સ્વચ્છતા કામદારો માટે સલામત, આરોગ્યપ્રદ અને માનવીય કાર્યકારી પરિસ્થિતિઓ પૂરી પાડવા માટે કામ કરી રહી છે, જે શહેર માટે અકલ્પનીય કરવામાં ગંભીર અસર કરે છે જેથી આપણને તે સ્વચ્છ લાગે.’
વીડિયોમાં સ્વચ્છતા કાર્યકર દ્વારા પડકારો અને મોટા તફાવતને પ્રકાશિત કરવામાં આવે છે અને ફકત આપણે જ ભીના કચરા અને સુકા કચરાને અલગ કરી શકીએ છીએ, આમ લોકોને બે અલગ અલગ ડબાઓ વાપરવા માટે પ્રોત્સાહિત કરવામાં આવે તો તેનાથી સ્વચ્છતા કામદારો અને તેમના પરિવારોના જીવન પર જરૂર અસર પડશે.
કેપ્શનમાં એમ પણ લખ્યું છે કે, ‘ટુબિન્સલાઈફવિન્સ’ એક અભિયાન છે જે નાગરિકોને તેમના બાયોડિગ્રેડેબલ અને નોન-બાયોડિગ્રેડેબલ કચરાને અલગ કરવા માટે આ મહેનતુ પુરુષો અને સ્ત્રીઓ પરનો ભાર ઘટાડવામાં મદદ કરે છે. તમારા કચરાનો જવાબદારીપૂર્વક નિકાલ કરવામાં અને અમારી પહેલને ટેકો આપવા માટે મદદ કરો. છેવટે, આ દેશ આપણા દરેક દ્વારા ચાલે છે.
ડિસેમ્બર, 2019 માં, શિવસેનાએ મુંબઇમાં સેપ્ટિક ટાંકીમાં ફસાઈ ગયા બાદ ગૂંગળામણથી મૃત્યુ પામેલા ત્રણ સ્વચ્છતા કર્મચારીઓનાં મોત અંગે ચિંતા વ્યક્ત કરી હતી.

Leave a Reply

*