શાહ જમશીદ તરફથી નેતૃત્વના પાઠ

દંતકથા અનુસાર, ઐતિહાસિક પેશદાદ વંશના મહાન રાજા જમશીદ હતા જેમણે વસંત ઉત્સવ નવરોઝ (નવા દિવસ)ની ઉજવણી કરવાની પરંપરા શરૂ કરી હતી. આ દિવસ ઉજવણી વિશ્ર્વ માટે વધુ સારા કાલ માટેની શરૂઆત હતી. સકારાત્મક પરિવર્તન લાવવા માટે દરેક જણ નેતૃત્વ લઈ શકતું નથી પરંતુ દરેક વ્યક્તિ કાર્યકારી નેતા તરીકે આ દુનિયાને સારી બનાવવા માટે સકારાત્મક પરિવર્તન લાવવામાં નેતૃત્વની ભૂમિકા નિભાવી શકે છે અને શાહ જમશીદથી વધુ સારી પ્રેરણા કોની તરફથી મળી શકે!
જમશીદ ધાર્મિક પ્રગતિ અને સમૃદ્ધિ માટે પ્રતિબદ્ધ હતા. તેમ છતાં, શું તેની પાસે દૈવી શક્તિ હતી કે જેણે શાહ જમશીદને જે કલ્યાણ અને વિકાસ કાર્યો કર્યા તેમાં સફળતા પ્રાપ્ત કરવામાં મદદ કરી હતી? નેતૃત્વમાં આ એક મહત્વપૂર્ણ સત્ય છે. શું શક્તિ સહાય પ્રગતિ અને સમૃદ્ધિ કરે છે અથવા પ્રગતિ અને સમૃદ્ધિ શક્તિની પ્રાપ્તિમાં સહાય કરે છે?
વેલ્ડીંગ પાવર: પાવર એ બેધારી તલવાર છે. તેનો સકારાત્મક અથવા નકારાત્મક ઉપયોગ કરી શકાય છે. અબ્રાહમ લિંકને કહ્યું, જો તમે માણસના પાત્રનું પરીક્ષણ કરવા માંગતા હો, તો તેને શક્તિ આપો. કોઈપણ મેનેજમેન્ટ સલાહકાર તમને કહેશે કે જ્યારે નેતાઓ સામૂહિક લક્ષ્યો પર સ્વાર્થને પ્રાધાન્ય આપે ત્યારે શક્તિ વધુ સરળતાથી ગુમાવવામાં આવે છે. નમ્રતા સત્તા જાળવવા માટેની ચાવીમાંની એક છે જે યોગ્ય રીતે બધા હિસ્સેદારોના હિતોને આગળ વધારે છે.
જ્યાં સુધી શાહ જમશીદે તેમની પ્રજાના ભલા માટે અને વધુ મહત્ત્વની, નમ્રતા અને કૃપાથી શક્તિનો ઉપયોગ કર્યો ત્યાં સુધી તે પ્રેમભર્યો, સન્માનિત હતો અને પોતાનો ખોર અથવા દૈવી શક્તિ જાળવી રાખી હતી. પરંતુ, જ્યારે અહંકારે તેના હૃદયમાં પ્રવેશ કર્યો, ત્યારે તેણે ફક્ત તેના લોકોનો પ્રેમ અને આદરજ નહીં પણ પોતાનો ખોર પણ ગુમાવ્યો હતો.
અહંકાર તમારો વિરોધી: નેતૃત્વ અને અહંકાર બન્ને સાથે ચાલે છે. તેઓ એકબીજાને પ્રેમ કરે છે અને તેઓ એકબીજાના સૌથી ખરાબ વિરોધી પણ છે. અહંકાર એ એક વ્યક્તિનો પોતાનો અભિપ્રાય પોતાના આત્મ મહત્વ અને શ્રેષ્ઠતાની ભાવના છે. જો કે, અહંકાર આંખમાં ધૂળ જેવું છે. ધૂળ સાફ કર્યા વિના, વ્યક્તિ ભાગ્યે જ વસ્તુઓ સ્પષ્ટ રીતે જોઈ શકે છે.
શાહ જમશીદનું નેતા તરીકે પતન: શાહ નમહે (રાજાઓનું પુસ્તક) મુજબ જ્યારે શાહ જમશીદે આ વિશ્ર્વને અદભૂત, ઉત્તમ બનાવ્યું હતું ત્યારે તેમણે તેમના દરબારમાં જાહેરાત કરી, મારા જેવા આ દુનિયામાં કોઈ નથી. હું અનન્ય છું. મેં આ વિશ્ર્વને સારૂં બનાવ્યું છે. અને બધી પીડા અને વેદનાઓને દૂર કરી છે. મારી કૃપાથી લોકો પાસે પહેરવા માટે સારા કપડાં અને ખાવા માટે સારો ખોરાક છે. હું મારા લોકો દ્વારા તેમના ભગવાન તરીકે ઓળખાવવો જોઈએ. શાહનામે જણાવે છે કે જેવા તેમણે આ અહંકારભર્યા શબ્દો બોલ્યા તેમનું ખોરેહ એક પક્ષીના રૂપમાં તેમને છોડી જતું રહ્યું. શાહ જમશીદે તેમની દૈવી શક્તિઓ ગુમાવી દીધી. તે આગળ જણાવે છે કે, જમશીદના વિષયોએ તેમને છોડી દીધા એટલું જ નહીં, તેઓ નવા નેતાની શોધમાં ગયા અને ઝોહાકને મળ્યા. જમશેદની વાર્તા આપણને સમજવામાં મદદ કરે છે કે પ્રગતિ અને સમૃદ્ધિ માટે શક્તિ જરૂરી છે. ગૌરવ, એક હદ સુધી, કાયદેસર અને હકારાત્મક છે. પરંતુ ઘમંડ અનિચ્છનીય અને નકારાત્મક છે.
બધા પરિવર્તન સારા નથી: માર્ક એન્થોનીએ વિલિયમ શેક્સપીયરના જુલિયસ સીઝરમાં કહ્યું તેમ, આપણા સારા કાર્ય આપણા મર્યા પછી આપણી સાથે જાય છે પરંતુ દુષ્ટતા આપણા મર્યા પછી આપણા હાડકા સાથે દફન થઈ જાય છે. શાહ જમશીદે કરેલા બધા સારા કામ લોકો ઝડપથી ભૂલી ગયા. તેઓ પ્રતિકૂળ થઈ ગયા અને એક નવા નેતાની શોધ કરી કે જેણે હજી વધારે વિનાશ લાવ્યો! બધા પરિવર્તન સારા નથી. આજે પણ, આપણે જાણીએ છીએ કે વિશ્ર્વવ્યાપી લોકો વધુ સારી નેતૃત્વની આશામાં લોકશાહી રૂપે નેતાઓને ઉથલાવી રહ્યા છે.
શાહ જમશીદનું સકારાત્મક નેતૃત્વ: એક નેતા તરીકે, શાહ જમશીદ એક સ્વપ્નદ્રષ્ટા હતા, જેમણે એક સરખા હાથથી શાસન કર્યું. શાહનામે કહે છે કે તેમના યુગ દરમિયાન કોઈ બીમારીઓ નહોતી – જે દર્શાવે છે કે આરોગ્ય અને સ્વચ્છતા એ પ્રાથમિકતા હતી. ત્યાં સમૃદ્ધિની એટલી વૃદ્ધિ થઈ હતી કે રાજાએ ઓછામાં ઓછા ત્રણ વખત તેના રાજ્યની સીમાઓ વિસ્તૃત કરવી પડી. કલા અને હસ્તકલાનો વિકાસ થયો. વાઇનની શોધ પણ તેના યુગને આભારી છે. રાજા જમશીદ પાસે ભૂતકાળ અને ભવિષ્યની નજરે જોતા જામે-એ-જમશીદ (જમશીદનો ગોળો) પણ હતો. કદાચ તે પ્રાચીન વૈજ્ઞાનિક સાધન અથવા તારાઓ, ગ્રહો અને પૃથ્વી પરના ભૂતકાળ અને ભવિષ્યની ઘટનાઓ પરના પ્રભાવનો અભ્યાસ કરવા માટેના નિરીક્ષક હતા.
તે રાજા અને ધર્મગુરૂ બન્ને હતા. તેમના લાંબા શાસન દરમિયાન કડક દૈવીક માર્ગદર્શન મળ્યું. જ્યારે બરફનો યુગ શરૂ થયો ત્યારે, તેને પર્વત પર બંધ બનાવવાની અને અહુરા મઝદાની સારી રચનાઓને વિનાશથી બચાવવા માટે દૈવીક માર્ગદર્શન આપવામાં આવ્યું હતું.
નેતાનું પતન: જ્યાં સુધી શાહ જમશીદે પોતાનું ધ્યાન પોતાના લોકો પર કેન્દ્રિત કર્યું અને નિષ્ઠાવાન રહ્યા ત્યાં સુધી તેમના માટે, તેમના લોકો અને વિશ્ર્વ તેમને ગૌરવની નજરે જોતા પરંતુ જે સમયે તેમનું ધ્યાન અહુરા મઝદાની વિલ અને તેના લોકોથી તેના પોતાના તરફ ગયું, અને જ્યારથી તે વિચારવા લાગ્યો કે પોતે શક્તિશાળી છે તેમના ખોર અને દૈવીક શક્તિએ તેમને છોડી દીધા અને તે સાથે, તેમણે બધી શક્તિ અને પદ ગુમાવ્યું હતું.
(વધુ માટે જુઓ પાનુ 15)
નમ્રતા અને સેવા: એક સાચો નેતા હંમેશા નમ્ર હોય છે અને પોતાના સ્વાર્થ માટે સેવા આપવાને બદલે બીજાઓની સેવા કરવાનું પસંદ કરે છે. એક નેતા તરીકે નમ્ર બનવું એ વધુ સંબંધિત અને સુલભ બને છે, વધુ માનવતાવાદી વાતાવરણ બનાવે છે જ્યાં લોકોને જવાબદારી લેવામાં સહેલાઈ લાગે છે. અહંકારને બદલે, નેતાએ સહાનુભૂતિ કેળવવી જોઈએ અથવા અન્યને કેવું લાગે છે તે સમજવાની ક્ષમતા દર્શાવવી જોઈએ.
નેતૃત્વમાં પાઠ: નેતૃત્વ એ એક માનસિકતા અને જીવનશૈલી છે. દરેક જણ સત્તાનો હોદ્દો આપતા નેતા બની શકતો નથી. જો કે, દરેક વ્યક્તિ સત્તામાં હોદ્દા અથવા જોબ શીર્ષક વિના પણ સમાજમાં નેતૃત્વની ભૂમિકા ભજવી શકે છે. નેતૃત્વ એ એક પ્રક્રિયા છે, ક્રમ અથવા પદ નથી. કોઈ સામાન્ય નાગરિક અન્યાયની વિરુદ્ધ બોલવું અથવા લખવું એ નેતૃત્વની ભૂમિકા ભજવે છે. નેતૃત્વમાં ઘણા મહત્વપૂર્ણ પાઠ છે જે કોઈ શાહ જમશીદની વાર્તામાંથી મેળવી શકે છે. શરૂઆતમાં, નેતાઓએ કરેલ પરિવર્તન તે નવીનતાનો દીપક છે, પરંતુ તે માનવ પણ છે, અને માણસો ભૂલો કરે છે. તે સત્તાની સ્થિતિમાં હોવા વિશે નથી. તે ન્યાયપૂર્ણ, ન્યાયી અને ન્યાયી રીતે પરિવર્તનને સશક્ત બનાવવા વિશે છે.
બધા કરતાં ઉપર, નેતૃત્વ એ સમજવા અને એને માન્યતા આપવાની છે કે નેતા ફક્ત પરિવર્તનનું સાધન અથવા ચેનલ છે. કોઈ નેતાને તક મળે તો તેમણે વિશ્ર્વને રહેવા માટે સારી જગ્યા બનાવવાની જરૂર છે અને તેના માટે કૃતજ્ઞ હોવું જોઈએ. વિશ્ર્વ નેતાને લીધે નથી, નેતા વિશ્ર્વને કારણે છે.

About  નોશીર દાદરાવાલા

Leave a Reply

*