હફત એમેશાસ્પંદ – હપ્તન યશ્ત

(ઝોરાસ્ટ્રિયનિઝમના અંશો સાથે – ખોજેસ્તે પી. મિસ્ત્રી દ્વારા એથનિક પરિપ્રેક્ષ્ય)
આપણા વિશ્ર્વની બનાવટની વાર્તાને આગળ ધરીને, હોરમઝદએ સૌ પ્રથમ અમરત્વ ધારણ કરનાર છ અમેશાસ્પંદની રચના કરી અને સાતમા પોતે હોરમઝદ. નીચેની તેમની સાત રચનાઓ છે:
1. સપેન્તા મેન્યુ – હોરમઝદ – પુષ્કળ ભાવના
2. વોહુ મન – બહમન – સારૂં મન
3. આશા વહિસ્તા – અરદીબહેસ્ત – શ્રેષ્ઠ સત્ય
4. ક્ષથ્ર વૈર્ય – શેરેવર – ઇચ્છનીય રાજ્ય
5. સ્પેન્તા આરમઈતી – અસ્પન્દાદ – પવિત્ર ભક્તિ / ધર્મનિષ્ઠા
6. હૌરવત – ખોરદાદ – સંપૂર્ણતા / પૂર્ણતા
7. અમરત્વ – અમરદાદ – અમરતા
હપ્તન યશ્ત અમેશાસ્પંદને સમર્પિત છે અને તેથી તે આપણી પાસે સૌથી વધારે ફળદાયક પ્રાર્થના છે. મોટી હપ્તન યશ્તની પ્રાર્થના હોરમઝદ યશ્તની પ્રાર્થના પછી કરવામાં આવે છે. આ પાક યઝદ, અમેશાસ્પંદની મદદથી, તમારા દુ:ખને દૂર કરે છે અને તમારી ઇચ્છાઓને પૂર્ણ કરે છે. દ્રુષ્ટપણું જે નરકના ઉંડાણમાંથી આવે છે તે યશ્તની પ્રાર્થના કરવાથી તેને દૂર કરી શકાય છે. આ યશ્તનો પાઠ આપણને સત્યવાદી બનવામાં મદદ કરે છે, તે માનવજાતમાં સુખ, સખાવત, સન્માન અને સમૃદ્ધિ લાવે છે.
હિન્દુ જ્યોતિષમાં રાહુ ભૌતિકવાદ, તોફાન, ભય, અસંતોષ, વળગાડ અને મૂંઝવણનું પ્રતિનિધિત્વ કરે છે. રાહુ રાજકારણીઓ અને ગુપ્ત વિજ્ઞાન સાથે પણ સંકળાયેલ છે. કેતુની જેમ રાહુ પણ સૂર્ય અને ચંદ્રનો શત્રુ છે. તેને સામાન્ય રીતે જ્યોતિષ શાસ્ત્રમાં એક નરકનો ગ્રહ માનવામાં આવે છે. આ ગ્રહ ચોર, જેલ, ઝેર, સાપ અને અલગ સ્થાનો પર રાજ કરે છે. તે ગંદકી સાથે સંકળાયેલો છે. જો તમે તમારી કુંડળીમાં શનિ (શનિ) ના દુષ્ટ પ્રભાવોને કાબૂમાં કરવા માંગતા હો, તો આ યશ્ત મહત્તમ લાભ માટે આવાં યશ્ત સાથે મળીને પ્રાર્થના કરી શકાય છે
આપણામાંના જે લોકો જ્યોતિષ શાસ્ત્રમાં માને છે, એમ કહેવામાં આવે છે કે રાહુ દશાને આ યશ્ત દ્વારા બદલી શકાય છે. પરંતુ દુષ્ટતાના લક્ષણો ઓળખવા માટે આપણને જ્યોતિષ શાસ્ત્રની જરૂર નથી – આપણે બધા આજુબાજુના લોકો પર દુષ્ટતાના દુષ્પ્રભાવો જાણી શકીએ છીએ અને તેમના માટે આ યશ્તની પ્રાર્થના શરૂ કરી શકીએ છીએ.
અસ્પનદાદ રોજ એ હફત અમેશાસ્પંદનો દિવસ છે જેના પર આપણે હપ્તન યશ્તની પ્રાર્થના કરવી જોઈએ. મેં અગાઉની કોલમમાં ઉલ્લેખ કર્યો છે તેમ, યતુ ઝી જરથુસ્ત્ર નો કરદો એ હપ્તન યશ્તનો એક ખૂબ જ શક્તિશાળી ભાગ છે અને તે પણ પોતે જ પ્રાર્થના કરી શકે છે. જો કે, સંપૂર્ણ રીતે યશ્ત પાઠ કરવાની ટેવ બનાવીને અપનાવવાનો સૌથી ફાયદાકારક અભ્યાસ છે.
તમારા સંદર્ભ માટે, મેં અહીં શાબ્દિક અનુવાદ સાથે, યતુ ઝી જરથુસ્ત્રનો કરદો ફરીથી રજૂ કર્યો છે:
“Yatu zi Zarathushtra vanat daevo mashyo Ko namanahe badha Spitama Zarathushtra Vispa druksh janaiti, vispa druksh nashaiti, yatha haonaoiti ashem vacham Aoi te aoi tanvo dadhaiti, aoi te athaurunem janaiti athaurunem yatha rathaeshtarem vispano asrushtee nashatanam aojangha. Yo him daste daranem yoi hapta Amesha Spenta hukhshathra hudhaongo hamerethanamchit. Daenam Mazda yasnim aspo kehrpem apem Mazdadhatam ashaonim yazamaide. Atere vitare maibya vitare maibya vimraot Zarathushtra atare vitare maibyaschit vitare maibyaschit vimraot Zarathushtra yat vangheush manangho yat aithyejanghem vacham fraspavaresh fracha framerethwacha frazathwacha. Satavata satevata utavata utevata uta apabarentu yatha bastem fravashanam daenam Mazdayasnim nashatanam aojangha – Ashem Vohu.”
નીચે શાબ્દિક અનુવાદ છે:
‘ઓ જરથુસ્ત્ર, હું તને વિનંતી કરૂં છું કે દુષ્ટ જાદુગરને મારવા, જે દેવ (દુષ્ટ વ્યક્તિ) જેવું લાગે છે. હે સ્પિત્માન જરથુસ્ત્ર! જેમ કોઈ એક આ પવિત્ર શ્ર્લોક લોકોની શક્તિથી સફળ થશે, તે જ રીતે તેમને આ ઘરની બધી દ્રુજાઓ (દુષ્ટ આત્માઓ) ને જીતવા અને નાશ કરવા દો. આ દ્રુજા શરીરનો અંકુશ લે છે અને આથ્રવન (પૂજારીઓ) અને રથસ્થાન (યોદ્ધા) બંનેને ફટકારે છે. અમે તમને અને સાત અમેશાસ્પંદો જેવા અમારા રક્ષક બનવા અપીલ કરીએ છીએ, જે સાચા શાસક છે અને જેમણે દુષ્ટતા સામે આપણું રક્ષણ કર્યું છે. અમે મઝદા ધર્મની ઉપાસના સાથે અને ઘોડાની આકારમાં મઝદા દ્વારા બનાવેલા પવિત્ર જળ સાથે સુસંગત છીએ.’
જરથુસ્ત્ર પાપોની નિંદા કરે છે, કારણ કે તે વોહુ મન સાથે સંબંધિત છે, જે પવિત્ર શ્ર્લોકોમાં સૌથી અવિનાશી છે. આ શ્ર્લોકોની શક્તિ દ્વારા, દુષ્ટ લોકો મઝદા ઉપાસકોના પવિત્ર શ્ર્લોકોથી બંધાયસજાીય છે અને આપણાથી તેમને ઘણા દૂર લઈ જવામાં આવે છે. મઝદા ઉપાસકોનો વધારો થાય.

About - ડેઝી પી. નવદાર

Leave a Reply

*