બ્રિટનની રાણી એલિઝાબેથનું 96 વર્ષની વયે અવસાન

રાણી એલિઝાબેથ II, વિશ્ર્વના સૌથી લાંબા સમય સુધી રાજ્યના વડા અને યુકેના સૌથી લાંબા સમય સુધી સેવા આપનાર રાણી તરીકે, જેમણે સાત દાયકાથી વધુ સમય સુધી તેમની પ્રજાનું નેતૃત્વ કર્યું, 8મી સપ્ટેમ્બર, 2022 ના રોજ 96 વર્ષની વયે, બાલમોરલમાં તેમની સ્કોટિશ એસ્ટેટમાં અવસાન થયું, જ્યાં તેમણે મોટાભાગનો ઉનાળો વિતાવ્યો હતો.
તેમનું અસાધારણ શાસન, જે 1952માં શરૂ થયું હતું, તેમાં 15 બ્રિટિશ વડા પ્રધાનો અને 14 યુએસ પ્રમુખો હતા! તેમના યુદ્ધના વારસાથી લગભગ તૂટેલા દેશનું સિંહાસન વારસામાં મેળવ્યું, અને યુકે અને વિશ્ર્વ બંને માટે, યુગના પરિવર્તનના સમયમાં શાસન કર્યું.
તેના પુત્ર, કિંગ ચાલ્સર્ર્ III એ કહ્યું કે તેની પ્રિય માતાનું મૃત્યુ એ ખૂબ જ દુ:ખની ક્ષણ છે અને તેની ખોટ સમગ્ર વિશ્ર્વમાં ઉંડે સુધી અનુભવાશે. અમે એક પ્રિય સાર્વભૌમ અને ખૂબ જ પ્રિય માતાના અવસાન પર શોક કરીએ છીએ. શોકના સમયગાળા દરમિયાન, તેમણે કહ્યું કે, તેઓ અને તેમનો પરિવાર તરફથી રાણી માટેનો આદર અને ઊંડા સ્નેહને ટકાવી રાખવામાં આવશે. રાણીનું તેના પુત્ર, કિંગ ચાર્લ્સ, તેમની પત્ની, કેમિલા અને પૌત્રો – પ્રિન્સ વિલિયમ અને પ્રિન્સ હેરી અને પરિવારની હાજરીમાં શાંતિપૂર્ણ રીતે અવસાન થયું હતું. રાણીના મૃત્યુ પર, પ્રિન્સ વિલિયમ અને તેની પત્ની, કેથરિન, કેમ્બ્રિજ અને કોર્નવોલના ડ્યુક અને ડચેસ બન્યા.
રાણીએ તેના અવસાન સુધીના મહિનાઓમાં કેટલીક શાહી ફરજોમાંથી એક પગલું પાછું ખેંચ્યું હતું. જોકે તેમણે 6ઠ્ઠી સપ્ટેમ્બર, 2022 ના રોજ બ્રિટનના વડા પ્રધાન તરીકે લિઝ ટ્રુસની નિમણૂકની અધ્યક્ષતા કરી હતી, તેમણે બકિંગહામ પેલેસને બદલે બાલમોરલ એસ્ટેટમાંથી આમ કર્યું હતું, જ્યાં આવી નિમણૂંકો પરંપરાગત રીતે કરવામાં આવે છે.
રાણી લોકોની નજરમાં લગભગ કાલાતીત વ્યક્તિ બની રહી, વધતી ઉંમરની અસુવિધા છતાં અને જ્યારે તેમનું ખાનગી જીવન ઉથલપાથલ હતું ત્યારે તેમણે શાહી ફરજો નિભાવી હતી. એલિઝાબેથને 2 જૂન 1953ના રોજ વેસ્ટમિન્સ્ટર એબી ખાતે 27 વર્ષની વયે, 20 મિલિયનથી વધુ લોકોના અંદાજિત તત્કાલીન રેકોર્ડ ટીવી પ્રેક્ષકોની સામે તાજ પહેરાવવામાં આવ્યો હતો. એલિઝાબેથે આ ઓછા સન્માનીય યુગ માટે રાજાશાહીમાં સુધારો કર્યો, વોકબાઉટ, શાહી મુલાકાતો અને જાહેર કાર્યક્રમોમાં હાજરી દ્વારા લોકો સાથે જોડાયા હતા.

Leave a Reply

*